มิตซูบิชิ มอเตอร์ส คอร์ปอเรชั่น จัดแสดงยนตรกรรมและนวัตกรรมแห่งการขับเคลื่อนเพื่ออนาคต ณ มหกรรมยานยนต์ เจนีวา มอเตอร์โชว์ ครั้งที่ 89 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 5-17 มีนาคม 2562 ภายใต้แนวคิด “Drive your Ambition”
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/03/img_45.jpg)
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/03/img_46.jpg)
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/03/img_44.jpg)
ในโอกาสดังกล่าว มิตซูบิชิ มอเตอร์ส ได้ทำการเผยโฉม มิตซูบิชิ เอ็งเกลแบร์ก ทัวเรอร์ และ รถอเนกประสงค์ มิตซูบิชิ เอเอสเอ็กซ์ ใหม่ รุ่นปี 2020 ครั้งแรกในโลก นอกจากนี้ยังได้ทำการเปิดตัวรถกระบะ ไทรทัน ใหม่ ภายใต้ชื่อรุ่น มิตซูบิชิ แอล 200 ใหม่ สู่ภูมิภาคยุโรปเป็นครั้งแรก
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/03/img_dendo.jpg)
นอกจากการจัดแสดงยนตรกรรมแล้ว มิตซูบิชิ มอเตอร์ส ยังได้จัดให้มีการสาธิต “เดนโด ไดร์ฟ เฮ้าส์” (DENDO DRIVE HOUSE – DDH) นวัตกรรมสำหรับการใช้พลังงานไฟฟ้าที่พัฒนาขึ้น เพื่อเป็นแนวทางในการแก้ไขปัญหาด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ และเพื่อตอบสนองต่อความต้องการการใช้พลังงานที่สูงขึ้น ซึ่งเทคโนโลยีดังกล่าวยังได้รับการพัฒนาให้สามารถทำงานได้อย่างครบวงจร ช่วยให้ลูกค้าสามารถผลิตและจัดเก็บพลังงานไฟฟ้า ตลอดจนการจ่ายกระแสไฟฟ้าให้กับยานพาหนะและที่พักอาศัยได้โดยอัตโนมัติ โดย มิตซูบิชิ มอเตอร์ส เรียกเทคโนโลยีนี้ว่า เดนโด (Dendo) ซึ่งมีความหมายว่าไฟฟ้าในภาษาญี่ปุ่น ทั้งนี้ เดนโด ไดร์ฟ เฮ้าส์ จะประกอบด้วย แผงโซลาร์เซลล์ อุปกรณ์ชาร์จไฟฟ้าแบบสองทิศทางซึ่งสามารถทำได้ทั้งการจ่ายและรับกระแสไฟฟ้าระหว่างยานพาหนะและที่พักอาศัยซึ่งใช้เทคโนโลยีแบบ Vehicle-to-Home หรือ V2H และแบตเตอรี่สำหรับบรรจุและจัดเก็บพลังงานไฟฟ้าสำหรับส่วนที่พักอาศัยและรถยนต์มิตซูบิชิขับเคลื่อนด้วยเทคโนโลยี พีเอชอีวี
- ยานยนต์ไฮไลท์ภายในบูธ มิตซูบิชิ มอเตอร์ส
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/03/MITSUBISHI-ENGELBERG-TOURER-Ext01-1024x683.jpg)
มิตซูบิชิ มอเตอร์ส จัดแสดง มิตซูบิชิ เอ็งเกลแบร์ก ทัวเรอร์ และ รถอเนกประสงค์ มิตซูบิชิ เอเอสเอ็กซ์ ใหม่ รุ่นปี 2020 (หรือชื่อรุ่น อาร์วีอาร์ หรือ เอาท์แลนเดอร์ สปอร์ต สำหรับบางประเทศ) รวมถึงรถกระบะ มิตซูบิชิ แอล 200 ใหม่
- มิตซูบิชิ แอล 200 ใหม่
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/03/img_54.jpg)
มิตซูบิชิ มอเตอร์ส สานต่อตำนานความสำเร็จของรถกระบะมิตซูบิชิ ด้วย มิตซูบิชิ แอล 200 ใหม่ ที่ได้รับการพัฒนาขึ้นเพื่อสมรรถนะ “แกร่ง…ลุยทุกอุปสรรค” และยังสามารถตอบสนองการใช้งานของลูกค้าได้อย่างหลากหลาย โดดเด่นและทรงพลังด้วยดีไซน์ ADVANCE DYNAMIC SHIELD
อันเป็นเอกลักษณ์ของ มิตซูบิชิ มอเตอร์ส พร้อมเทคโนโลยีระบบขับเคลื่อนสี่ล้ออันเหนือระดับ เพื่อสมรรถนะที่ยอดเยี่ยมบนทุกสภาพถนน อีกทั้งยังเพียบพร้อมด้วยเทคโนโลยีเพื่อความปลอดภัยที่ทันสมัยอย่างครบครัน ดังนั้น นอกจาก มิตซูบิชิ แอล 200 ใหม่ จะแข็งแกร่งทนทานเหมาะสำหรับการใช้งานเชิงพาณิชย์แล้ว ขณะเดียวกันก็มอบความนุ่มนวลและสะดวกสบายสามารถรองรับการใช้งานในชีวิตประจำวันได้อย่างดีเยี่ยมอีกด้วย
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/03/NEW_L200_Ext5-1024x683.jpg)
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/03/img_l200.jpg)
มิตซูบิชิ แอล 200 ใหม่ ขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์ดีเซลเทอร์โบขนาด 2.2 ลิตร ทำงานร่วมกับระบบส่งกำลังอัตโนมัติ 6 จังหวะและมีให้เลือกแบบเกียร์ธรรมดา มอบอัตราเร่งอันทรงพลังและนุ่มนวล รวมถึงเงียบกว่าเดิม พร้อมเทคโนโลยี AdBlue®* เพื่อให้การทำงานของเครื่องยนต์สอดคล้องกับมาตรฐานอัตราการปล่อยไอเสีย Euro 6d-TEMP ใหม่ของยุโรป
- การจัดแสดงนวัตกรรมภายในบูธ มิตซูบิชิ มอเตอร์ส
(1) เดนโด ไดร์ฟ เฮ้าส์ (DENDO DRIVE HOUSE – DDH)
มิตซูบิชิ มอเตอร์ส จัดแสดงต้นแบบนวัตกรรม “เดนโด ไดร์ฟ เฮ้าส์” เพื่อสาธิตเทคโนโลยีดังกล่าวให้แก่ผู้ที่สนใจได้รับทราบถึงประโยชน์และประสิทธิภาพในการใช้พลังงานไฟฟ้าจากเทคโนโลยีดังกล่าว ซึ่งนอกจากจะสามารถช่วยลดค่าใช้จ่ายและประหยัดพลังงานได้แล้ว ยังสามารถผลิตไฟฟ้าได้เมื่อเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินหรือภัยพิบัติ ถือเป็นนวัตกรรมอันจะนำไปสู่ความยั่งยืนด้านพลังงานในอนาคต
(2) มิตซูบิชิ คอนเนค
มิตซูบิชิ คอนเนค คือการสาธิตเทคโนโลยีระบบ SDA (Smartphone-link Display Audio) ซึ่งเชื่อมต่อระบบอินโฟเทนเมนต์ผ่านสมาร์ทโฟน โดยผู้ที่สนใจจะได้สัมผัสถึงประสบการณ์การขับขี่ที่ปลอดภัยยิ่งขึ้น อีกทั้งยังเข้าถึงบริการเพื่อการบำรุงรักษารถยนต์และระบบความบันเทิงต่างๆ ได้สะดวกยิ่งขึ้น
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2022/06/logo-auto-variety-1-19.png)