![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/05/thumbnail_Demon-History-1024x723.jpg)
Demon (เดมอน) คือชื่อซีรีส์ของรถมอเตอร์ไซค์สไตล์สปอร์ตสำหรับคนรุ่นใหม่ภายใต้แบรนด์ GPX (จีพีเอ็กซ์) ที่สามารถก้าวเข้ามาครองใจชาวสองล้อได้อย่างอย่างรวดเร็ว ซึ่งถ้านับตั้งแต่รุ่นแรกในซีรีส์ Demon จนถึงปัจจุบันนี้ ก็นับเป็นระยะเวลา 5 ปี แห่งความสำเร็จกับยอดขายถล่มทลายจนเรียกได้ว่าเป็นซีรีส์เรือธงของค่าย
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/05/thumbnail_Demon-125-2016-1024x714.png)
จุดเริ่มต้นของรถในซีรีส์ Demon (เดมอน) เกิดขึ้นภายใต้แนวคิดที่ต้องการให้ผู้บริโภคที่มีความชื่นชอบรถมอเตอร์ไซค์ในดีไซน์เท่ โฉบเฉี่ยว กะทัดรัด และตอบโจทย์กับสรีระของคนไทย อีกทั้งยังมาพร้อมกับราคาที่ใครๆก็สามารถจับจองเป็นเจ้าของได้ไม่ยาก ซึ่งรุ่นแรกในซีรีส์ Demon ที่ถือเป็นเป็นรุ่นแจ้งเกิดส่งให้ค่าย GPX เป็นที่รู้จักในแวดวงชาวสองล้อ ก็คือรุ่น Demon 125 รถมินิไบค์ ในขนาดเครื่องยนต์ 125 ซีซี ซึ่งภายหลัง GPX ได้มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องสำหรับรถในซีรีส์ Demon นี้ ทั้งการพัฒนาโมเดลใหม่ๆ โมเดลเช้นจ์ และโมเดลพิเศษ เพื่อให้ตอบโจทย์กับความต้องการของกลุ่มลูกค้า
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2019/05/thumbnail_GPX_Demon-150-GR-Spicial-1024x682.jpg)
อย่างไรก็ตาม ไม่ใช่เพียงซีรีส์ ‘Demon’ ที่เป็นเรือธงของค่ายเท่านั้น แต่ GPX ยังมีกำลังเสริมในอีกหลายๆโมเดลที่น่าจับตามอง ด้วยดีไซน์ที่โดดเด่น รวมไปถึงเรื่องของการขยายตลาด ที่ปัจจุบันได้มีการส่งรถมอเตอร์ไซค์ GPX ซึ่งเป็นสินค้า Made in Thailand ออกไปยังหลายๆ ประเทศเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ไม่ว่าจะเป็น กัมพูชา เวียดนาม ฮ่องกง เนปาล บังคลาเทศ ฟิลิปปินส์ มาเลเซีย หรือแม้กระทั่งแดนอาทิตย์อุทัยอย่างประเทศญี่ปุ่นเองก็ไปบุกตลาดเป็นที่เรียบร้อย เรียกได้ว่าพัฒนากันอย่างต่อเนื่อง มีการเติบโตกันแบบก้าวกระโดดเลยก็ว่าได้ เท่านี้ก็สื่อให้เห็นแล้วว่า ความสามารถและศักยภาพของ GPX แบรนด์คนไทย ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ!
![](https://auto-variety.com/wp-content/uploads/2022/06/logo-auto-variety-1-19.png)